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Wakati nchi ikijiandaa kuanza utekelezaji wa Dira ya 
Maendeleo 2050 kuanzia Julai mwakani, sekta ya sheria 
inaendelea kupitia mageuzi makubwa, yakijijenga si tu 
kama msingi wa utawala bora na pia kujenga jamii na 

uchumi imara, bali pia moja ya nyenzo za utekelezaji wa Dira hiyo.
Kutoka kwenye matumizi ya teknolojia na upatikanaji wa haki hadi 

ukuaji wa taasisi, ufanisi wa kifedha na uongozi wa kikanda – taarifa za 
hivi karibuni zinaonyesha mfumo wa sheria unaoacha uendeshaji wa 
kizamani na kuwa mfumo wa kisasa unaotumia teknolojia kama injini 
ya kutoa huduma kwa umma.

Mageuzi ya kihistoria 
Katika kile ambacho wataalamu wa sheria wanakiita mafanikio 

ya kihistoria, serikali ilikamilisha uchapishaji wa Toleo la Marejeo la 
Sheria za Tanzania la mwaka 2023, ambalo linajumuisha na kutafsiri 
sheria kuu 446 kwa lugha ya Kiswahili - lugha rasmi ya taifa. 

Jambo hili ni geni kwani imeshazoeleka nchini kuwa sheria 
zinaandakiwa kwa lugha ya Kiingereza.

Toleo hili jipya la sheria za nchi, ambalo lilianza kutumika rasmi 
Julai 1, 2025, ndilo la kwanza kuandikwa kwa gharama za serikali bila 
msaada kutoka Benki ya Dunia au wafadhili wa nje kama ilivyozoeleka.

Umuhimu wa jambo hili ni kuwa toleo hilo jipya la sheria linatoa 
nafasi ya demokrasia ya kisheria kwa wananchi wengi, ambao sasa 
wanaweza kuelewa sheria kupitia lugha wanayoifahamu vema.

“Umiliki wa sheria huanza na lugha. Hii itasaidia kupunguza pengo 
kati ya sheria na wananchi,” anasema Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Hamza Johari, aliyesimamia mchakato huo

Kuanzia 2021 hadi 2025, Tanzania pia imetunga au kurekebisha 
sheria kuu 57 na zaidi ya nyaraka 4,000 za kisheria, jambo 
lililoboresha mfumo wa sheria katika maeneo kama fedha, mazingira, 
ardhi na uchumi wa kidijiti.

Teknolojia na upatikanaji wa haki
Kampeni ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia, iliyoanzishwa 

chini ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan, ni mojawapo ya nguzo 
za mabadiliko haya. Chini ya kampeni hii vituo vya msaada wa kisheria 
vilianzishwa katika mikoa 25. Vituo hivi vimewasaidia moja kwa moja 
watu milioni 2.7, huku zaidi ya watanzania milioni 6.4 wakipata elimu 
ya sheria kupitia mikutano na majukwaa ya umma.

Wakati huo huo, ushirikiano wa Tanzania na taasisi ya Laws.
Africa na GIZ uliwezesha kuzifanyia mabadiliko makubwa asilimia 40 
ya sheria ambazo sasa zinaendana na teknolojia ya kidijiti. Kazi hii 
ilifanyika hadi mwisho wa 2023 kupitia jukwaa la Indigo. 

Maelfu ya sheria hizo, pamoja na hukumu za mahakama, sasa 
zinapatikana sasa bila malipo kupitia Tanzania Legal Information 
Institute (TanzLII).

Ilipangwa kuwa hadi kufikia Juni 2025, TanzLII iwe imechapisha 
hukumu 65,815 ili kuvutia watumiaji milioni 2.6. Mabadiliko haya 
hayajaleta mafanikio ndani ya nchi pekee. Kwa upande mwingine 
yamezivutia nchi nyingine za Afrika – maofisa kutoka Ghana na Nigeria 
walitembelea Tanzania mwezi Juni 2025 kujifunza mfumo huo.

Mabadiliko ya sekta ya sheria: Nguzo 
muhimu ya Dira ya Maendeleo 2050

Na Mwandishi Wetu

Ujenzi wa miundombinu ya sheria
Mageuzi ya sheria yanaambatana na uwekezaji wa moja 

kwa moja katika miundombinu na rasilimali watu. Takwimu 
zilizopo zinaoneysha kuwa idadi ya majaji imeongezeka kutoka 
92 mwaka 2021 hadi 146 mwaka 2025 huku idadi ya mahakimu 
nayo ikipanda kutoka 1,412 hadi 1,426.

Aidha, ujenzi wa vituo sita vya Haki Jumuishi (IJCs) 
umekamilika katika miji kama Dodoma na Mwanza, huku vituo 
tisa zaidi vikiwa katika hatua mbali mbali za ujenzi.

Sambamba na hatua hiyo, mahakama nyingi za wilaya na 
msingi zimejengwa au kuboreshwa, hasa vijijini.

Hatua hizi zimepunguza mrundikano wa kesi, kuboresha 
upatikanaji wa haki na kuiweka Tanzania katika nafasi ya 
uongozi wa maendeleo ya miundombinu ya haki katika ukanda 
huu.

Mafanikio yaokoa fedha
Nje ya mahakama, taasisi za kisheria pia zimeleta faida 

kubwa kifedha. Katika mwaka wa fedha 2024/25, Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali, ilitatua kwa mafanikio kesi 966 zikiwamo 814 
za ndani na moja ya kimataifa na kuokoa kiasi cha TSh bilioni 
232.7 (zaidi ya dola milioni 100), ambazo zingetumika iwapo kesi 
hizo zingeendeshwa kwa mfumo wa kawaida.

Haya ni matokeo ya mikakati bora ya kupunguza hatari, 
ushauri wa mapema wa kisheria na taaluma bora ya mawakili 
wa serikali wanaopatiwa mafunzo chini ya mpango mpya wa 
“Legal Excellence for Tomorrow”.

Mpango huo pia unahusisha uanzishwaji wa mfumo mpya 
wa Usimamizi wa Kesi (CMIS), maktaba ya sheria mtandaoni na 
tovuti ya kisasa ya mawakili wa serikali.

Uongozi wa kikanda
Mafanikio ya Tanzania katika sekta ya sheria yanazidi 

kutambuliwa na nchi nyingine barani Afrika. Mbali na kupokea 
wageni kutoka Afrika Magharibi, nchi pia inaongoza mijadala 
ya bara kuhusu upatikanaji wa sheria kwa uwazi, mifumo ya 
kidijitali ya mahakama na haki kwa wote.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari na Wakili Mkuu 
wa Serikali, Dkt. Ally Possi, wameunganisha juhudi za kisasa za 
sheria na Dira ya Maendeleo 2050, wakihimiza wataalamu wa 
sheria kuoanisha mifumo ya kisheria na malengo ya taifa kama 
vile uanzishaji wa viwanda, kuvutia uwekezaji na kukuza uchumi 
wa kidijitali.

“Sekta ya sheria lazima iwe kitovu cha maendeleo ya taifa - si 
pembeni,” alisisitiza Johari kwenye mkutano wa kikanda huko 
Arusha.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Hamza Johari
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Kwa nini ni muhimu
Mabadiliko haya hayahusu mahakama pekee, bali yanahusisha ujenzi 

wa mfumo wa sheria unaolinda haki, kuvutia wawekezaji, kujenga imani 
ya wananchi na kuhimiza maendeleo jumuishi.

Kwa wafanyabiashara, hii inamaanisha sheria zilizo wazi, utatuzi wa 
migogoro kwa haraka na mazingira yanayotabirika. Hali hii inachochea 
sana uwekezaji na biashara kutoka nje ya nchi.

Kwa wananchi, inamaanisha kuwa sasa watakuwa wanapata haki 
karibu na mahali wanapioishi. Hawalazimiki tena kusafiri umbali mrefu 
kutafuta haki zao.

Kwa bara la Afrika, Tanzania inazidi kuwa mfano wa mageuzi ya sheria 
yaliyojengwa kwa lugha ya wananchi, yanayoendeshwa na teknolojia, na 
yanayoleta matokeo kwa jamii.

Kadri Dira ya Maendeleo 2050 inavyopiga hatua, sekta ya sheria 
inaweza kuwa injini tulivu ya mafanikio hayo - ikiweka viwango vya 
uwazi, usawa na ufanisi katika utawala na usimamizi wa maendeleo ya 
kiuchumi.
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